Đấu giá khu đất gần 8.000m², tìm nhà đầu tư dự án bất động sản hơn 632 tỷ đồng

05/09/2026 ,16:47

Khu đất gần 8.000m² tại phường Phan Đình Phùng, Thái Nguyên dự kiến được đấu giá để lựa chọn nhà đầu tư thực hiện dự án khu nhà ở. Dự án có tổng chi phí thực hiện sơ bộ khoảng 632,5 tỷ đồng, trong khi giá khởi điểm quyền sử dụng đất hơn 110,7 tỷ đồng.

Thái Nguyên chuẩn bị đấu giá khu đất gần 8.000m²

Theo thông tin được công bố, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thái Nguyên đã thông báo đấu giá quyền sử dụng đất để lựa chọn nhà đầu tư thực hiện Dự án Khu nhà ở tổ 15, phường Phan Đình Phùng.

Khu đất có diện tích khoảng 7.955,41m², bao gồm đất ở và đất dành cho hạ tầng kỹ thuật. Trên khu đất hiện có một số công trình là trụ sở làm việc cũ của các cơ quan, đơn vị. Phần đất này đã được bàn giao cho Trung tâm Phát triển quỹ đất tỉnh quản lý và xử lý theo quy định.

Việc đấu giá nhằm tìm kiếm nhà đầu tư có đủ năng lực tài chính và kinh nghiệm để triển khai dự án nhà ở theo quy hoạch.

Dự án dự kiến có chung cư 21 tầng và nhà liền kề

Dự án Khu nhà ở tổ 15 được định hướng phát triển với quy mô dân số khoảng 780 người. Cơ cấu sản phẩm gồm một tòa chung cư cao 21 tầng nổi, 2 tầng hầm13 căn nhà ở liền kề cao 7 tầng, mỗi căn có 1 tầng hầm.

Với mô hình kết hợp giữa căn hộ chung cư và nhà ở thấp tầng, dự án được kỳ vọng bổ sung thêm nguồn cung nhà ở tại khu vực phường Phan Đình Phùng, đồng thời góp phần khai thác hiệu quả quỹ đất hiện có.

Tổng chi phí thực hiện dự án sơ bộ khoảng 632,5 tỷ đồng. Thời gian triển khai dự kiến 48 tháng kể từ thời điểm nhà đầu tư được giao đất.

Giá khởi điểm hơn 110 tỷ đồng

Giá khởi điểm quyền sử dụng đất được đưa ra ở mức 110,775 tỷ đồng. Bước giá của phiên đấu giá là 3 tỷ đồng.

Nhà đầu tư tham gia phải nộp khoản tiền đặt trước tương đương 20% giá khởi điểm, tức khoảng 22,155 tỷ đồng.

Cuộc đấu giá được tổ chức theo hình thức bỏ phiếu gián tiếp, với phương thức trả giá lên. Dự kiến phiên đấu giá diễn ra vào 9h30 ngày 30/9/2026 tại Chi nhánh Trung tâm Phát triển quỹ đất Khu vực I, phường Phan Đình Phùng.

Điều kiện đối với nhà đầu tư tham gia

Để tham gia lựa chọn nhà đầu tư, doanh nghiệp cần đáp ứng các yêu cầu về năng lực tài chính và kinh nghiệm thực hiện dự án.

Theo thông tin công bố, nhà đầu tư phải có vốn chủ sở hữu tối thiểu 20% tổng vốn đầu tư, tương đương khoảng 126,7 tỷ đồng. Bên cạnh đó, doanh nghiệp cần đáp ứng các điều kiện liên quan đến năng lực, kinh nghiệm triển khai những dự án có tính chất tương tự.

Các yêu cầu này nhằm bảo đảm nhà đầu tư được lựa chọn có đủ nguồn lực để triển khai dự án đúng tiến độ, hạn chế tình trạng dự án chậm triển khai hoặc kéo dài sau khi được giao đất.

Đấu giá đất tạo thêm nguồn cung bất động sản tại Thái Nguyên

Việc đưa các khu đất có vị trí phù hợp ra đấu giá để lựa chọn nhà đầu tư đang góp phần tạo thêm quỹ đất phát triển nhà ở và các dự án đô thị.

Đối với thị trường bất động sản Thái Nguyên, những dự án có quy mô phù hợp, được triển khai đồng bộ về hạ tầng và nhà ở có thể góp phần đa dạng hóa nguồn cung cho người dân.

Trong trường hợp dự án Khu nhà ở tổ 15 được triển khai đúng kế hoạch, khu vực phường Phan Đình Phùng sẽ có thêm sản phẩm nhà ở mới, từ căn hộ chung cư đến nhà liền kề.

Tuy nhiên, tiến độ thực tế của dự án sẽ phụ thuộc vào quá trình lựa chọn nhà đầu tư, hoàn tất các thủ tục liên quan và khả năng tổ chức triển khai trên thực địa.

Nhà Đất Chính Chủ cập nhật thông tin thị trường bất động sản

Thông tin về đấu giá đất, dự án nhà ở và các khu đất được đưa ra lựa chọn nhà đầu tư luôn là nội dung được thị trường quan tâm, đặc biệt tại những địa phương đang có tốc độ phát triển đô thị và hạ tầng mạnh.

Nhà Đất Chính Chủ – nhadatchinhchu.com.vn sẽ tiếp tục cập nhật những thông tin mới về thị trường bất động sản, quy hoạch, đấu giá quyền sử dụng đất và các dự án nhà ở trên cả nước, giúp bạn đọc có thêm thông tin tham khảo trước các quyết định liên quan đến nhà đất.

Bài viết cùng chủ đề

Giá Thuê Không Tăng, Mặt Bằng Phố Vẫn Khó Lấp Đầy

05/09/2026 17:20
Dù nhiều chủ nhà tại TPHCM sẵn sàng thương lượng giá thuê, kéo dài thời gian thanh toán hoặc hỗ trợ chi phí ban đầu, không ít mặt bằng phố vẫn bỏ trống trong thời gian dài. Nguyên nhân ngày càng rõ nằm ở hiệu quả kinh doanh, sự thay...

Khẩn trương rà soát, điều chỉnh vốn cao tốc Châu Đốc - Cần Thơ - Sóc Trăng

31/08/2026 17:39
Dự án cao tốc Châu Đốc Cần Thơ Sóc Trăng đang được yêu cầu khẩn trương rà soát, điều chỉnh tổng mức đầu tư và bố trí đủ vốn cho các hạng mục cần thiết. Với chiều dài hơn 188km và tổng mức đầu tư gần 44.700 tỷ...

Bất động sản gần metro và bài toán chi phí thực tế

30/08/2026 17:33
Bất động sản gần metro đang nhận được sự quan tâm khi hệ thống giao thông đô thị được mở rộng. Tuy nhiên, lợi thế của nhà đất gần metro không chỉ phụ thuộc vào khoảng cách đến nhà ga mà còn liên quan đến khả năng kết nối, thời...

TPHCM đề xuất thu tiền không gian ngầm bằng 10 - 30% giá đất trên mặt đất

24/08/2026 17:32
TPHCM đang lấy ý kiến về chính sách khai thác, sử dụng không gian ngầm, trong đó đề xuất mức tiền thuê đất đối với một số công trình ngầm chỉ bằng 10 30% đơn giá đất trên bề mặt. Đặc biệt, phần công trình nằm sâu hơn 15m...

Tổng rà soát, giải quyết dứt điểm tình trạng chậm cấp sổ hồng tại các chung cư ở Hà Nội

24/08/2026 16:52
Hà Nội đang yêu cầu tổng rà soát tình trạng chậm cấp sổ hồng tại các dự án chung cư, đồng thời xây dựng phương án xử lý cụ thể nhằm bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của người dân.
Xem thêm